ผู้เขียน หัวข้อ: เชิญท่านที่ใช้ ICOM IC-275 มารวมความรู้ประสบการณ์  (อ่าน 60211 ครั้ง)

ออฟไลน์ vswr1.1/SK

• 1วัตต์ 100วัตต์ ก็ QRK5 ขึ้นอยู่ที่ระบบของสถานี
  • ผู้ไกล่เกลี่ยทั่วไป
  • นักโพสประจำบอร์ด
  • 100 points
ขออนุญาตเว๊บมาสเตอร์และผู้ดูแลตั้งกระทู้นี้
ไม่มีเจตนาในการโฆษณาสินค้า
จุดประสงค์เพื่อรวบรวมข้อมูลความรู้จากการใช้งาน
หากเห็นว่าไม่เหมาะสมให้ดำเนินการลบครับ

ICOM IC275

ICOM IC275A/E/H

จากกระทู้ตามลิงค์

http://www.100watts.com/smf/index.php?topic=5928.0

เพื่อนๆ นักวิทยุสมัครเล่นที่สอบได้ในรุ่นแรกๆ จนถึงรุ่นที่ 8 คงมีโอกาสซื้อเครื่อง ICOM IC275 ใหม่แกะกล่องมาใช้กันไม่น้อย ผมเป็นผู้หนึ่งที่สนใจเครื่องรุ่นนี้เพราะเป็นเครื่องวิทยุคมนาคมย่านความถี่ VHF FM แบบ All Mode สามารถรับส่งสัญญานในระบบ Single Side Band (SSB) และ ส่งสัญญานแบบ Continuous Wave (CW) ด้วยการใช้คันเคาะรหัสมอร์สและคุณสมบัติอื่นๆ อีกมากมาย ด้วยราคาสองหมื่นปลายๆ พร้อมใบอนุญาตให้ มี และ ใช้ ในช่วงนั้นถือว่าไม่แพงสำหรับผู้ที่อยากได้เครื่องตั้งประจำที่

จากการทดลองเปรียบเทียบกับเครื่องชนิดใช้ในรถยนต์เวลานั้นทั้งของ ICOM รุ่น IC229, KENWOOD TM231, โดยใช้สายอากาศต้นเดียวกันในเวลาใกล้กันแบบถอดสายนำสัญญานจากเครื่องหนึ่งไปใส่อีกเครื่องหนึ่ง พบว่าเครื่องตั้งประจำที่ IC275 มีความสามารถในการับและคัดเลือกสัญญานได้ดีกว่าเครื่องทุกตัวที่เรียนให้ทราบ เนื่องจากในยุคนั้นการใช้สายอากาศรอบตัว X500M ติดตั้งที่ความสูง 36 เมตร สายนำสัญญาน 10DFB ถูกรบกวนจากสัญญานของวิทยุติดตามตัวอย่างรุนแรงขนาดใช้ Bandpass Filter ก็ยังกรองไม่ได้

ความคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไปนอกจากระบบ All Mode แล้ว ยังได้ Mode วัดค่า VSWR, การเทียบความเบี่ยงเบนสัญญานที่รับได้ (Center Meter), การลดทอนสัญญานภาครับ (RF Gain), การปรับเพิ่มลดกำลังส่งแบบต่อเนื่อง (Linear RF Power), การปรับความไวไมโครโฟน (MIC Gain) และลูกเล่นที่ให้มากับเครื่องอีกหลายๆ อย่างที่ใช้ไม่หมดหากไม่ได้ศึกษาคู่มือแบบละเอียดและทดลอง ในส่วนของอุปกรณ์เสริม (Option Accessories) มีให้เลือกซื้อเพิ่มตามแบบฉบับของญี่ปุ่นแต่ตัวใดจำเป็นจะนำเสนอในช่วงต่อไปตามลำดับครับ

ท่านใดมีประสบการณ์ในการใช้เครื่องรุ่นนี้กรุณานำความรู้มาแบ่งปันกัน
ท่านใดพบปัญหาในการใช้งานและสงสัยเชิญสอบถาม
ถ้าผมทราบยินดีตอบให้แต่ถ้าไม่ทราบเชิญท่านที่รู้กรุณามาช่วยกันครับ

ขอบคุณที่สละเวลาเข้ามาอ่าน
ด้วยความเคารพครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2009, 12:54:43 PM โดย vswr1.1 »

ออฟไลน์ ทลายร่างทะลวงใจ

• มิจฉาสมาชิก
  • สมาชิกอาวุโส
  • กฎหมายเลี่ยงได้....กฎแห่งกรรมเลี่ยงไม่ได้
Re: เชิญท่านที่ใช้ ICOM IC-275 มารวมความรู้ประสบการณ์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2009, 05:56:45 PM »
ใจจริงๆแล้วผมนี่อยากจะได้เหมือนกันครับ "รุ่นนี้" แต่ติดที่ว่า ราคาแพงไปหน่อย ราคาไม่แพงแต่ไม่มีทะเบียน ฯลฯ
ตอนนี้ก็ได้แต่อดใจรอ.......ใช้เครื่องมือถือไปก่อนครับ
ฝันไกลไปไหมครับนี่.........ผม
ปล.ขอโทษทีครับ ช่วงนี้ยาหมดฯ เลยฝันกลางวันมากไปนิดครับ :D
ไข่มุกอันดามัน สวรรค์เมืองใต้ หาดทรายสีทอง สองวีรสตรี บารมีหลวงพ่อแช่ม
ชมรมเขารัง เฟสติเวล ควิ๊กๆ ช่อง 75 245.925 Mhz. & 144.350 Mhz
PHUKET DX 11M TEAM

• 1วัตต์ 100วัตต์ ก็ QRK5 ขึ้นอยู่ที่ระบบของสถานี
Re: เชิญท่านที่ใช้ ICOM IC-275 มารวมความรู้ประสบการณ์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 12:38:38 PM »
ใจจริงๆแล้วผมนี่อยากจะได้เหมือนกันครับ "รุ่นนี้" แต่ติดที่ว่า ราคาแพงไปหน่อย ราคาไม่แพงแต่ไม่มีทะเบียน ฯลฯ
ตอนนี้ก็ได้แต่อดใจรอ.......ใช้เครื่องมือถือไปก่อนครับ
ฝันไกลไปไหมครับนี่.........ผม
ปล.ขอโทษทีครับ ช่วงนี้ยาหมดฯ เลยฝันกลางวันมากไปนิดครับ :D

ถ้าท่านมีความคิดอยากจะได้ ฝันไม่ไกลความจริงแต่ต้องรอครับ :D

ราคามือสองของเครื่องมีทะเบียนถูกต้องกำลังส่ง 10 วัตต์ ก็ไม่แพงมากครับ แต่ที่เห็นประกาศขายกันราคาสูงมากๆ มักจะเป็นเครื่อง IC275H ซึ่งไม่แน่ใจว่าทะเบียนแท้หรือไม่ คงต้องตรวจดูอย่างละเอียดเรื่อง ปท.และซีรียส์นัมเบอร์ ช่วงหนี่งเคยมีร้านบางแห่งหนึ่งนำเครื่อง IC275 มาเปลี่ยน พีเอ แล้วขายในราคาสูงพอสมควรจะสังเกตุได้ง่ายๆ เวลาหมุนปรับกำลังส่งเพิ่มที่ปุ่ม RF PWR เพียงนิดเดียวเข็มที่หน้าปัทม์ที่ตั้งไว้ที่โหมดวัดกำลังส่งจะตีไปทางขวาสุดแล้ว ตรงนี้ถ้าเป็นเครื่อง IC275H จะไม่เป็นอาการนี้ครับ

ออฟไลน์ hyunday

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 05:43:37 PM »
ผมเองเป็นอีกหนึ่งคนกับพี่ชายที่ต้องการนำเครื่องรุ่นนี้มาใช้หลังจากสอบได้ที่ร.ร สารวิทยา บางเขนแต่ขณะที่สอบผ่านนั้นตัวพี่ชายยังเพิ่งเริ่มทำงานและส่วนตัวผมเองยังเรียนอยู่จึงไม่สามารถหามาไว้ใช้ได้ด้วยปัจจัยเรื่องเงินแต่ขณะนี้ยังรู้สึกว่าราคาที่ดีดตัวขึ้นไปสูงมากจนทำให้รู้สึกว่าใช้โมบายที่ติดรถตั้งที่บ้านไปก่อนดีกว่าครับแต่ในขณะเดียวกันยังรู้สึกดีขึ้นมาทันที่ที่มีเพื่อนสมาชิกมาลงขายในราคาที่ถูกกว่าท่านอื่นๆขาย(ขอไม่เอ่ยนามครับ)งั้นถามท่านvswr1.1เป็นข้อๆดังนี้ครับ
1.ยังพอหาเครื่องที่อยู่ในประเทศหรือค้างอยู่ตามร้านค้าได้หรือไม่ครับในราคาสักหมื่นกว่าๆ
2.ทางicomยังมีผลิตจำหน่ายอยู่หรือไม่ครับ
นอกเรื่องของการตั้งกระทู้หน่อยครับไม่มีประสบการณืในการใช้ครับแต่ต้องการไว้ใช้เป็นเจ้าของบ้างครับ ;D ;D

ออฟไลน์ x-men-x

• Tel. 08-5850-8885 -กรุณาติดต่อเวลา 9.00-21.00 น.-
  • Tel.08-5850-8885 กรุณาติดต่อเวลา 9.00-21.00น.ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 08:18:22 PM »
ผมรบกวนถามหน่อยนะครับ.......

PS-55 มัน 20 AMP.  แล้ว PS-50  มันกี่ AMP.  ครับ
คุณธนัธ  กิติฐากร  284/6 ม.5 ต.พยุหะ อ.พยุหะคีรี นครสวรรค์ 60130
โทรฯ 08-5850-8885 (กรุณาติดต่อเวลา 9.00-21.00 น.)  ธ.กรุงเทพ รังสิต 165-469-7448  ธ.กรุงเทพ พยุหะคีรี 363-046-3622 ธ.กรุงไทย พยุหะคีรี  609-014-2875 ธ.ทหารไทย พยุหะคีรี 4242-055-335 ธ.ไทยพาณิชย์ ย่อยวิภาวดี 1102-147-916

ออฟไลน์ มดดำ

• http://www.facebook.com/100WattsMagazineOfficial
    • https://www.facebook.com/100WattsMagazineOfficial
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 10:53:47 PM »

ล็อดหลังๆมีร้านค้านำเข้ามาจำหน่ายเป็นรุ่น IC-275 H (5ปุ่ม)   โดยลบตัวHออก  แต่ที่กล่องยังพิมพ์IC-275Hติดอยู่เลยครับ  มีเพื่อนๆผมซื้อมากันหลายสถานีครับ
QTH :    ตรวจสอบสถานะการจัดส่ง                              

ออฟไลน์ x-men-x

• Tel. 08-5850-8885 -กรุณาติดต่อเวลา 9.00-21.00 น.-
  • Tel.08-5850-8885 กรุณาติดต่อเวลา 9.00-21.00น.ครับ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2009, 11:13:35 PM »

ล็อดหลังๆมีร้านค้านำเข้ามาจำหน่ายเป็นรุ่น IC-275 H (5ปุ่ม)   โดยลบตัวHออก  แต่ที่กล่องยังพิมพ์IC-275Hติดอยู่เลยครับ  มีเพื่อนๆผมซื้อมากันหลายสถานีครับ
ใช่แล้วครับ ท่านมดดำ แต่เท่าที่รู้มาเค้าไม่ได้ลบตัว H ออกน่ะครับ แต่เปลี่ยน เพลทด้านหน้า และ เพลท ด้านหลังเลยครับ แล้วมันจะกลายเป็น IC-275E ที่มี 5 ปุ๋มครับแถมออกมากเป็นพิเศาอีกต่างหากครับ อิอิ (ถ้าข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับ มันก็นานมากแล้วครับ เรื่องราวในอดีตครับ.)
คุณธนัธ  กิติฐากร  284/6 ม.5 ต.พยุหะ อ.พยุหะคีรี นครสวรรค์ 60130
โทรฯ 08-5850-8885 (กรุณาติดต่อเวลา 9.00-21.00 น.)  ธ.กรุงเทพ รังสิต 165-469-7448  ธ.กรุงเทพ พยุหะคีรี 363-046-3622 ธ.กรุงไทย พยุหะคีรี  609-014-2875 ธ.ทหารไทย พยุหะคีรี 4242-055-335 ธ.ไทยพาณิชย์ ย่อยวิภาวดี 1102-147-916

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 08:28:03 AM »

ล็อดหลังๆมีร้านค้านำเข้ามาจำหน่ายเป็นรุ่น IC-275 H (5ปุ่ม)   โดยลบตัวHออก  แต่ที่กล่องยังพิมพ์IC-275Hติดอยู่เลยครับ  มีเพื่อนๆผมซื้อมากันหลายสถานีครับ
[/quote
สอบถามคุณมดดำครับว่าขณะนี้ยังมีร้านค้าที่มีค้างสต๊อกจำหน่ายอยู่หรือไม่ครับ ;)

• http://www.facebook.com/100WattsMagazineOfficial
    • https://www.facebook.com/100WattsMagazineOfficial
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 09:51:25 AM »

ปัจจุบันนี้ICOMเลิกผลิตเครื่องรุ่นน็มาหลายปีแล้วครับ....เครื่องIC-275ในไทยก็หมุนเวียนเปลี่ยนมือกันเองภายในประเทศ.....ที่เห็นนำเข้ามาขายทุกวันนี้ก็ได้มาจากเครื่องที่ตกค้างอยู่ตามต่างประเทศ    ที่ญี่ปุ่นเองก็สามารถหาซื้อได้ตามWeb.สินค้ามือสอง  หรือไปเดินแถวย่านฮากิฮาบารา(คลายๆคลองถมบ้านเรา)ก็พอมี    ขอพูดเรื่องประสพการณ์ตามหัวข้อกระทู้หน่อยครับ   ที่ประทับใจก็ตอนที่ผม(กทม.)สนทนากับสถานMobleในข่อนแก่น   ทดสอบโดยใช้เครื่องตัวอื่นๆรับคู่สถานีไม่ได้  แต่สลับมาใช้เครื่องIC-275กลับรับได้อยู่(ที่ไม่พูดถึงเรื่องกำลังส่งเพราะเครื่องอะไรๆก็เเรงได้ครับ....ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋า)
QTH :    ตรวจสอบสถานะการจัดส่ง                              

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 10:26:30 AM »
ผมเองเป็นอีกหนึ่งคนกับพี่ชายที่ต้องการนำเครื่องรุ่นนี้มาใช้หลังจากสอบได้ที่ร.ร สารวิทยา บางเขนแต่ขณะที่สอบผ่านนั้นตัวพี่ชายยังเพิ่งเริ่มทำงานและส่วนตัวผมเองยังเรียนอยู่จึงไม่สามารถหามาไว้ใช้ได้ด้วยปัจจัยเรื่องเงินแต่ขณะนี้ยังรู้สึกว่าราคาที่ดีดตัวขึ้นไปสูงมากจนทำให้รู้สึกว่าใช้โมบายที่ติดรถตั้งที่บ้านไปก่อนดีกว่าครับแต่ในขณะเดียวกันยังรู้สึกดีขึ้นมาทันที่ที่มีเพื่อนสมาชิกมาลงขายในราคาที่ถูกกว่าท่านอื่นๆขาย(ขอไม่เอ่ยนามครับ)งั้นถามท่านvswr1.1เป็นข้อๆดังนี้ครับ
1.ยังพอหาเครื่องที่อยู่ในประเทศหรือค้างอยู่ตามร้านค้าได้หรือไม่ครับในราคาสักหมื่นกว่าๆ
2.ทางicomยังมีผลิตจำหน่ายอยู่หรือไม่ครับ
นอกเรื่องของการตั้งกระทู้หน่อยครับไม่มีประสบการณืในการใช้ครับแต่ต้องการไว้ใช้เป็นเจ้าของบ้างครับ ;D ;D

1.  เครื่องใหม่ทั้ง IC275 กำลังส่ง 10 วัตต์ และ IC275H 100 วัตต์ ไม่มีเหลือตามร้านแน่นอนครับ

2.  หยุดการผลิตแล้วครับ

ผมรบกวนถามหน่อยนะครับ.......

PS-55 มัน 20 AMP.  แล้ว PS-50  มันกี่ AMP.  ครับ

ไม่พบข้อมูลของ PS-50 ครับ

ล็อดหลังๆมีร้านค้านำเข้ามาจำหน่ายเป็นรุ่น IC-275 H (5ปุ่ม)   โดยลบตัวHออก  แต่ที่กล่องยังพิมพ์IC-275Hติดอยู่เลยครับ  มีเพื่อนๆผมซื้อมากันหลายสถานีครับ

ล๊อตนี้มี 22 ตัวครับ :D

ใช่แล้วครับ ท่านมดดำ แต่เท่าที่รู้มาเค้าไม่ได้ลบตัว H ออกน่ะครับ แต่เปลี่ยน เพลทด้านหน้า และ เพลท ด้านหลังเลยครับ แล้วมันจะกลายเป็น IC-275E ที่มี 5 ปุ๋มครับแถมออกมากเป็นพิเศาอีกต่างหากครับ อิอิ (ถ้าข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยมานะที่นี้ด้วยนะครับ มันก็นานมากแล้วครับ เรื่องราวในอดีตครับ.)

เครื่องที่ผมใช้อยู่เป็น IC-275  5 ปุ่มตามที่เรียกกันติดปาก มีทะเบียนและใบอนุญาตให้ใช้ถูกต้อง ปี 2535 สังเกตุดีๆ หลังตัว IC-275 จะมีช่องว่างพอดีกับตัวอักษร H ที่หายไป เป็นเครื่อง 100 วัตต์ แท้จากผู้ผลิต

ในส่วนที่ท่าน x-men-x กล่าวถึง ผมยังไม่เคยพบในเมืองไทยหรืออาจจะเพราะผมเข้าร้านขายวิทยุคมนาคมเพียงร้านเดียว (สนิทกัน) ก็ได้ครับ

ปัจจุบันนี้ICOMเลิกผลิตเครื่องรุ่นน็มาหลายปีแล้วครับ....เครื่องIC-275ในไทยก็หมุนเวียนเปลี่ยนมือกันเองภายในประเทศ.....ที่เห็นนำเข้ามาขายทุกวันนี้ก็ได้มาจากเครื่องที่ตกค้างอยู่ตามต่างประเทศ    ที่ญี่ปุ่นเองก็สามารถหาซื้อได้ตามWeb.สินค้ามือสอง  หรือไปเดินแถวย่านฮากิฮาบารา(คลายๆคลองถมบ้านเรา)ก็พอมี    ขอพูดเรื่องประสพการณ์ตามหัวข้อกระทู้หน่อยครับ   ที่ประทับใจก็ตอนที่ผม(กทม.)สนทนากับสถานMobleในข่อนแก่น   ทดสอบโดยใช้เครื่องตัวอื่นๆรับคู่สถานีไม่ได้  แต่สลับมาใช้เครื่องIC-275กลับรับได้อยู่(ที่ไม่พูดถึงเรื่องกำลังส่งเพราะเครื่องอะไรๆก็เเรงได้ครับ....ขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋า)

ชัดเจนมากสำหรับช้อมูลของท่าน มดดำ ครับ
เรื่องภาครับเป็นจุดเด่นของเครื่องรุ่นนี้
เสียงที่ออกจากลำโพงในเครื่องก็ชัดเจนครับ

จุดสังเกตุที่แตกต่างกันระหว่างเครื่อง IC-275 และ 275H ดูภาพด้านล่างครับ
IC-275H ขั้วต่อ SO239 สำหรับใส่สายนำสัญญานอยู่ด้านหลังขวา (มองจากด้านหน้า)
DC Power Socket ด้านซ้าย ไม่มี AC Power Socket ต้องใช้งานจาก Power Supply เท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2009, 10:43:45 AM โดย vswr1.1 »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 10:34:46 AM »
ถามต่อครับถ้าเราจะให้เพื่อนสมาชิกที่ไปญี่ปุ่นถือเข้ามาจะยากมั้ยครับแล้วราคาเนี๊ยะจะพอๆกับเครื่องในประเทศที่ขายอยู่หรือเปล่าครับถ้าผ่านเข้ามายากคงต้องรอเพื่อนสมาชิกใจดีขายถูกๆคงได้ไว้ใช้สักเครื่องครับ ;) ;)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 10:42:56 AM »

พูดถึงเครื่องที่จะให้เพื่อนซื้อจากต่างปท.  ก็ขอเล่าให้ฟังนิดหนึ่งนะครับ.....ปัจจุบันนี้ในต่างปท.เรียกได้ว่าเเทบจะเลิกเล่นARกันแล้ว  ร้านค้าต่างปิดตัวลง  เคยถามเขา  เขาก็บอกว่า "คนหันไปเล่นInternetกันหมด  ระบบโทรศัพท์ก็ก้าวหน้าไปถึงขนาดเห็นหน้ากันแล้ว"  ในญี่ปุนเองร้านค้าก็ปิดตัวลงกันไปเยอะอย่างเช่น ที่เมืองOSAKA (ผมเพิ่งไปมา)   ในย่านDEN DEN TOWN (คล้ายบ้านหม้อบ้านเรา)ที่เคยมีอยู่10กว่าร้าน  ก็เหลือเพียงแค่เพียง2ร้าน (ถ้ามีโอกาศก็ลองไปเดินเล่นดูครับ)  ร้านทางซ้ายมือของจะน้อยกว่าร้านที่อยู่ตรงหัวมุมถนน  ทั้ง2ร้านอยู่ใกล้ๆกันครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 11:06:56 AM »
ถามต่อครับถ้าเราจะให้เพื่อนสมาชิกที่ไปญี่ปุ่นถือเข้ามาจะยากมั้ยครับแล้วราคาเนี๊ยะจะพอๆกับเครื่องในประเทศที่ขายอยู่หรือเปล่าครับถ้าผ่านเข้ามายากคงต้องรอเพื่อนสมาชิกใจดีขายถูกๆคงได้ไว้ใช้สักเครื่องครับ ;) ;)

พูดถึงเครื่องที่จะให้เพื่อนซื้อจากต่างปท.  ก็ขอเล่าให้ฟังนิดหนึ่งนะครับ.....ปัจจุบันนี้ในต่างปท.เรียกได้ว่าเเทบจะเลิกเล่นARกันแล้ว  ร้านค้าต่างปิดตัวลง  เคยถามเขา  เขาก็บอกว่า "คนหันไปเล่นInternetกันหมด  ระบบโทรศัพท์ก็ก้าวหน้าไปถึงขนาดเห็นหน้ากันแล้ว"  ในญี่ปุนเองร้านค้าก็ปิดตัวลงกันไปเยอะอย่างเช่น ที่เมืองOSAKA (ผมเพิ่งไปมา)   ในย่านDEN DEN TOWN (คล้ายบ้านหม้อบ้านเรา)ที่เคยมีอยู่10กว่าร้าน  ก็เหลือเพียงแค่เพียง2ร้าน (ถ้ามีโอกาศก็ลองไปเดินเล่นดูครับ)  ร้านทางซ้ายมือของจะน้อยกว่าร้านที่อยู่ตรงหัวมุมถนน  ทั้ง2ร้านอยู่ใกล้ๆกันครับ

(Image removed from quote.)
(Image removed from quote.)

ตามที่ท่านมดดำได้ให้ข้อมูลไว้เป็นแนวทางสำหรับท่าน hs7qjm เรื่องการซื้อเครื่องวิทยุคมนาคมจากต่างประเทศ
เพิ่มเติมข้อมูลการนำเข้าถูกต้องเพื่อขอใบอนุญาตกับทาง กทช. ครับ

kampon_s

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 11:17:44 AM »
ตามหัวข้อครับ แชร์ประสบการณ์การใช้เครื่องติดตั้งประจำที่  ICOM IC-275

ปี 2535 IC-275 ราคาจำหน่าย 38,000 บาท ผมมีงบซื้อเครื่องได้แค่ IC-02N IC-229 เองครับ
ปัจจุบันพอมีกำลังซื้อ เครื่องใหม่ก็ไม่มีขายแล้ว เครื่องมือสองก็มีขาย สภาพสวยๆติดต่อไม่ทันครับ
มีคนซื้อไปก่อนแล้วทุกที พยายามหามาเรื่อยครับ คิดว่าคงมีโอกาสเป็นเจ้าของเครื่องรุ่นนี้กับเขาบ้าง 

เมื่อปี 2544 ทราบว่ามีคนจะขายเครื่อง IC-275 สนใจครับ แต่พอเห็นตัวจริงแล้วแปลกใจครับ
ตัวเครื่องสภาพใหม่จริงๆ สอบถามประวัติ ทราบว่าเป็น ICOM IC-275 ปท.39 ซื้อเมื่อปี 2540
และเป็นเครื่องสุดท้ายของร้านด้วยครับ เจ้าของเดิมอายุมากแล้วไม่ค่อยได้เล่น เลยเรียกผมไปดู
ก็เลยได้ซื้อต่อท่านมา ถือว่าโชคดีครับที่ครั้งหนึ่งในชีวิตมีโอกาสได้เป็นเจ้าของเครื่องรุ่นนี้

สำหรับข้อมูลเครื่อง IC-275 เท่าที่ทราบมีดังนี้ครับ

1. IC-275 AC   10 watts    (PA-SC-1013)
2. IC-275D      50 watts    (PA 2SC2694x2)
3. IC-275A/E    25 watts   (PA SC1020)
4. IC-275H     100 Watts   (PA SC2694x2)

IC-275 IC-275D เป็นรุ่นที่ขายในญี่ปุ่น IC-275A/E IC-275H เป็นรุ่นที่ขายในยุโรป อเมริกา ครับ
หลังจากได้เครื่องมาแล้วลองใช้งานดู พบว่าต้องปรับแต่เครื่องเล็กน้อย ให้เหมาะกับการใช้งานครับ

ผมพยายามหาวิธีตั้ง Step 12.5K ใน FM Mode ปรากฎว่าไม่มีครับ คู่มือบอกว่ามีแค่ 10K กับ 1.0K
ส่วน Mode SSB และ CW ลงไปได้ละเอียด 0.1K เลยไปค้นเจอข้อมูลใน www.mod.dk บอกว่าต้อง
เปิดฝาหน้าใส่ไดโอดตามตาราง คือ D45 Step 12.5K ใน FM Mode โดยที่ Mode อื่นไม่เปลี่ยนแปลง
หลังจากลองใส่ไดโอดแล้ว ปรากฎว่าได้ผลครับ คราวนี้ FM Mode มี 2 step คือ 12.5K และ 1.0K
ไม่ต้องตั้งช่อง Memory คราวนี้หมุน Dial ตัวใหญ่เปลี่ยนความถี่ได้เลย รู้สึกได้เลยว่าภาครับดีขึ้นมาก

สำหรับภาคส่ง PA เป็นชุด Module แยกต่างหาก ใช้ PA 5 ขา ICOM  SC-1013 10 วัตต์ เป็นตัว ขับ
Final Transistor Mitsubishi SC-2694 2 ตัว กำลังส่งออก 100+ วัตต์ มีสวิชท์ปรับเลือก 50-100 วัตต์
พัดลมระบายความร้อนอยู่ภายในทำงานตามอุณหภูมิ มี sensor วางอยู่บน PA ดูจากตัวเลขจะทำงานที่
70 และ 90 องศา หมุนแรงขึ้นตามลำดับ ต่อจากชุด PA จะเป็นขด Low Pass Filter และ Protection SWR
หลังจากใช้งานต่อเนื่องพบว่าร้อนพอสมควร เลยต้องติดพัดลมขนาดใหญ่ตัวภายนอก พร้อมวงจรควบคุม
พัดลมอัตโนมัติแปะไว้อีกอัน คราวนี้ไม่ห่วงเรื่องความร้อนครับ

การใช้งาน Front End ภาครับ FM คมชัดมากครับ สามารถรับสัญญาณอ่อน SQL แยกรับฟังออกชัดเจน
ถ้าไม่ได้ลด SQLจะมีไฟเขียว RX กระพริบๆ ให้ทราบว่ามีคนใช้ความถี่ สำหรับการ scan ปรับได้ 2 ระดับ
จากภายใน อาการสัญญาณถูกกดจากเพื่อนสมาชิกใช้ความถี่ข้างเคียงไม่มี สามารถหาทิศทางได้แม่นยำ
จากการปรับลด RF Gain ภาครับ มี option AG-25 Mastmount Preamp ช่วยเพิ่มภาครับอีก 20 dB
ส่วนภาคส่ง สามารถปรับ Low QRP ต่ำสุด 1 วัตต์  Hi QRO สูงสุด 150 วัตต์ @ 13.8 V 25 Amp. 
แต่ก็ปรับลงมา 100 วัตต์ เท่ากับสเปคเดิมครับ จากการใช้งานที่ 50 วัตต์ เหมาะสมที่สุดครับ
Mode SSB ทดสอบกับคู่สถานีระยะทาง 550 กม. ชัดเจนดีครับ ถ้าวางสายอากาศแนวนอนจะไปได้ไกลกว่านี้

การบำรุงรักษา

1. สวิชท์ปิดเปิดมีอายุ 10 ปี มีอะไหล่เปลี่ยน ถ่าน Backup เปลี่ยนทุก 5 ปี
2. หลอดไฟหน้าปัด ใช้หลอดหน้าปัด 9 Volt เปลี่ยนได้ไม่ยาก ถอดจากด้านหลัง
3. PA เป็นแบบ Transistor กำลังส่งไม่ตก แต่ความร้อนสะสมจะสูง ต้องติดพัดลมช่วย
4. เพาเวอร์ซัพพลาย 30 แอมป์ต่อเนื่อง สายไฟต้องเส้นใหญ่ขนาดเบอร์ 12
5. จดชั่วโมงใชังาน กำลังส่ง เอาไว้ด้วย เพื่อจะได้ทราบอายุการใช้งานจริง
6. หากไม่ค่อยได้ใช้งาน ควรเปิดเครื่องเครื่องออกอากาศเดือนละครั้ง
7. เก็บในที่มิดชิด ระวังฝุ่น แมลง หนู สัตว์เล็กๆ เข้าไปกัดทำลายอุปกรณ์
8. ไม่ควรซื้อมาเก็บ หากไม่ใช้งานจริง ไม่เช่นนั้นอาจสร้างปัญหาระยะยาว

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกบ้างนะครับ   ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2009, 11:39:50 AM »
ดีจังครับยังได้ไว้ใช้ข้อมูลดีๆครับตอนนี้ก็ยังหาเหมือนกันครับก็คงจะมีโชคดีอย่างท่านบ้างครับ ;) ;)